Chủ đề
giáo viên
Dự kiến hiệu trưởng trường mầm non phải đứng lớp, giảm giờ dạy giáo viên
Bộ GD&ĐT dự kiến giảm giờ dạy của giáo mầm non đồng thời bổ sung quy định, hiệu trưởng, hiệu phó phải đứng lớp để nắm được chương trình.
Xác minh vụ giáo viên tiểu học véo tai học sinh lớp 1 chảy máu ở Phú Quốc
Liên quan phản ánh của phụ huynh về việc giáo viên có hành vi tác động đến học sinh lớp 1, Trường Tiểu học An Thới 1 (đặc khu Phú Quốc, tỉnh An Giang) đã báo cáo UBND đặc khu và Sở GD&ĐT tỉnh, đồng thời trích xuất camera lớp học để xác minh, xử lý.
‘Áp lực thi cử khiến nhiều giáo viên muốn đổi mới vẫn phải quay lại luyện đề’
Theo các chuyên gia, một trong những thách thức giáo viên ngoại ngữ phải đối mặt là áp lực thi cử nặng về kiến thức ngôn ngữ. Điều này khiến nhiều giáo viên, dù hiểu định hướng đổi mới, vẫn quay lại cách dạy luyện đề để đảm bảo kết quả cho học sinh.
Xác minh nữ giáo viên livestream học sinh làm bài thi cho 4.000 người theo dõi
Ngành giáo dục Đồng Nai đang xác minh vụ nữ giáo viên livestream giờ làm bài thi của học sinh, thu hút khoảng 4.000 người theo dõi, gây xôn xao mạng xã hội.
Giám đốc Sở GD-ĐT chịu trách nhiệm tuyển dụng giáo viên là phù hợp thực tiễn
Giám đốc Sở GD-ĐT chịu trách nhiệm tuyển dụng, tiếp nhận nhân sự ở cơ sở giáo dục công lập trên địa bàn tỉnh và quyết định điều động, bổ nhiệm, thay đổi vị trí việc làm đối với trường hợp thuộc thẩm quyền hoặc liên quan từ 2 xã trở lên.
TPHCM: Khắc phục tình trạng gây áp lực điểm số lên học sinh và giáo viên
Yêu cầu này được Sở GD-ĐT TPHCM chỉ đạo tại hội nghị giao ban chuyên môn giáo dục phổ thông học kỳ I, năm học 2025-2026.
Tuyển giáo viên ở Hà Tĩnh: Điểm cao trượt, điểm thấp lại đỗ gây băn khoăn
Kỳ thi tuyển giáo viên năm 2025 tại Hà Tĩnh vừa khép lại, nhưng nhiều phụ huynh và thí sinh vẫn băn khoăn khi không ít ứng viên đạt điểm cao vẫn trượt, trong khi người điểm thấp hơn lại trúng tuyển.
Giáo viên bị yêu cầu nộp 100.000 đồng 'bồi dưỡng' khi đi tập huấn
Nhiều giáo viên dạy nhạc ở Quảng Trị bức xúc khi bị yêu cầu nộp 100.000 đồng để "bồi dưỡng" cho hai người thực hiện buổi tập huấn chuyên môn.
Bộ GD-ĐT: Còn bất cập trong công tác thăng hạng giáo viên
Nhận thấy còn một số bất cập trong công tác thăng hạng giáo viên, Bộ GD-ĐT đề nghị UBND các tỉnh chỉ đạo triển khai rà soát thực trạng công tác này của địa phương.
Những người thầy đặc biệt trên hành trình cứu vớt các phận đời lầm lỡ
Các thầy cô giáo tại Trường Giáo dưỡng số 2 (Bộ Công an) luôn tận tụy gieo mầm thiện cho trẻ vị thành niên vi phạm pháp luật, giúp các em viết lại trang đời mới.
Đề xuất cấm phụ huynh xúc phạm giáo viên và đưa học sinh vi phạm đi trại giáo dưỡng
Các đại biểu đề xuất nhiều biện pháp ngăn chặn bạo lực học đường, trong đó có việc đưa học sinh vi phạm đi trại giáo dưỡng và cấm phụ huynh xúc phạm giáo viên dưới mọi hình thức...
Bộ trưởng Bộ GDĐT thông tin lộ trình nâng phụ cấp ưu đãi đối với nghề giáo
Bộ GD&DT đang phối hợp với Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính để xây dựng quy định về chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề, dự kiến sẽ trình Chính phủ thông qua trong năm nay.
'Hệ số đặc thù giúp giáo viên tăng 3,34 triệu/tháng, không phá cấu trúc lương'
Ông Vũ Minh Đức khẳng định, hệ số lương đặc thù không phá vỡ cấu trúc tiền lương hiện hành, có thể giúp tổng thu nhập nhà giáo tăng tối đa 3,34 triệu đồng/tháng.
Bộ Nội vụ: Việc quy định hệ số lương đặc thù với nhà giáo là không có cơ sở pháp lý
Bộ Nội vụ cho hay, hiện tổng tiền lương và các chế độ phụ cấp của nhà giáo cao nhất trong các ngành sự nghiệp và việc quy định hệ số lương đặc thù đối với nhà giáo là không có cơ sở pháp lý.
Nữ giáo viên bắt học sinh dàn hàng rồi dùng thước đánh
Em nào trả lời sai sẽ bị cô B. yêu cầu lên bục giảng xếp hàng, sau đó dùng thước lần lượt đánh vào tay mỗi em 10 cái.
Hệ số lương đặc thù cho giáo viên là cần thiết khi chưa có chính sách tiền lương mới
Theo Bộ GD-ĐT, trong bối cảnh Chính phủ chưa ban hành chính sách tiền lương mới thì việc quy định hệ số lương đặc thù với nhà giáo là cần thiết.
Dự kiến các mức hệ số lương đặc thù đối với giáo viên, giảng viên
Bộ GD-ĐT vừa công bố dự thảo Nghị định quy định chính sách tiền lương, chế độ phụ cấp đối với nhà giáo để lấy ý kiến góp ý rộng rãi của xã hội.
Bộ GD-ĐT nêu những lý do cần phải thêm lương đặc thù cho giáo viên
Bộ GD-ĐT đã nêu những lý do cho thấy giáo viên cần được có thêm hệ số lương đặc thù so với các ngành nghề khác.
Nhiều giáo viên mầm non chưa đạt chuẩn
Theo Thứ trưởng Bộ GD&ĐT Phạm Ngọc Thưởng, chuẩn giáo viên, cán bộ quản lí bậc học mầm non đang được quy định thấp hơn so với những bậc học khác tại Luật Giáo dục. Tuy nhiên, thực tế vẫn còn số giáo viên chưa đạt chuẩn theo quy định.